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Dkt. JK aipongeza Wizara 
ya Maji Kufanikisha TanWIP

Hotuba ya Bajeti ya Wizara ya 
Maji kwa Mwaka 2023/2024

Rais wa mstaafu wa Awamu ya  Nne Mhe. Dkt. Ja-
kaya Mrisho Kikwete ametoa pongezi hizo alipoon-
gea na menejimenti ya taasisi za Sekta ya Maji jijini 
Dodoma, katika ukumbi wa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za  Nishati na Maji (EWURA).

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb) ameitaka Wizara ya Maji 
ishirikiane na wadau mbalimbali wa sekta ya maji ili kuten-
geneza na kutekeleza mwongozo wa ubia kati ya Sekta ya 
Umma na Sekta Binafsi (PPP) ili kuimarisha uwekezaji ka-
tika Sekta ya Maji.

Wizara ya Maji imepongezwa kwa kukamil-
isha Programu ya Uwekezaji katika Sekta ya 
Maji  (TanWIP) 2024-2030 hapa nchini, am-
bayo utekelezaji wake utakuwa na thamani ya 
Dola za Marekani Bilioni 15.02

Wizara ya Maji yatakiwa 
kutekeleza mwongozo wa 
ubia na sekta binafsi
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 Jumatano ya tarehe 10 Mei, 2023, Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa Hamidu Aweso (Mb), 
aliwasilisha Hotuba ya Bajeti ya Wizara ya Maji kwa Mwaka 2023/2024. Ufuatao ni 
muhtasari wa Bajeti hiyo ambayo imegawanyika katika maeneo makuu yafuatayo;  
Hali ya Sekta ya Maji Nchini; Utekelezaji wa Bajeti kwa Mwaka 2022-2023; Mafani-
kio ya Miaka Miwili ya Serikali ya Awamu ya Sita katika Sekta ya Maji, Changamoto 
zilizojitokeza na hatua zilizochukuliwa; Vipaumbele na mpango wa utekelezaji kwa 
mwaka 2023/2024; na maombi ya fedha kwa mwaka 2023/2024. 

1. HALI YA SEKTA YA MAJI NCHINI

1.	 Maelezo kuhusu hali ya Sekta ya Maji nchini kwa kuzingatia hali ya rasilimali 
za maji; ubora wa maji; na upatikanaji wa huduma za maji na usafi wa mazingira vi-
jijini na mijini.
2.1	 Hali ya Rasilimali za Maji

2.	 Rasilimali za maji zilizopo nchini ni wastani wa mita za ujazo bilioni 126 kwa 
mwaka ambapo juu ya ardhi ni mita za ujazo bilioni 105 na ardhini ni mita za ujazo 
bilioni 21. Hivyo, kiasi cha maji kilichopo kwa kila mtu kwa mwaka ni wastani wa 
mita za ujazo 2,105. Hii ni kwa idadi ya watu milioni 59.8 waishio Tanzania Bara kwa 
mujibu wa Sensa ya mwaka 2022. Kiwango hicho ni juu ya wastani wa mita za ujazo 
1,700 kwa mtu kwa mwaka kinachokubalika kimataifa. Hivyo nchi haijaingia kwenye 
uhaba wa mahitaji ya maji. 
3.	 Takwimu zinaonesha kwamba nchi yetu inatarajiwa kufikia kiwango cha 
wastani wa mita za ujazo 1,700  kwa mwaka kwa mtu ifikapo mwaka 2030. Aidha, 
takwimu zinaonesha kwamba mahitaji ya maji nchini kwa sekta mbalimbali mwaka 
2022 yalikuwa ni wastani wa mita za ujazo bilioni 62 na yanatarajiwa kufikia mita za 
ujazo bilioni 75 mwaka 2030. Hivyo, tunao wajibu wa kuendelea kuongeza msuku-
mo katika utunzaji wa rasilimali za maji, kuongeza ufanisi katika matumizi ya maji 
pamoja na kuongeza upatikanaji wa maji ikiwa ni pamoja ujenzi wa mabwawa.
2.2	 Hali ya Ubora wa Maji

4.	 Ubora wa maji ni kigezo muhimu katika kutoa maamuzi juu ya matumizi 
mbalimbali ya maji. Hali ya ubora wa maji katika maziwa, mito, mabwawa, chemi-
chemi na visima  inakidhi viwango hivyo vinaweza  kuendelezwa na kutumika kwa 
matumizi mbalimbali ya shughuli za kiuchumi, kijamii na mazingira. Aidha, Wizara 
kwa kushirikiana na wadau imeendelea kuwekeza katika teknolojia mbalimbali za 
kusafisha na kutibu maji ili kuhakikisha maji yanayotumika yanafaa kwa matumizi 
yaliyokusudiwa. 
2.3	 Hali ya Upatikanaji wa Huduma ya Maji Vijijini

5.	 Hali ya upatikanaji wa huduma za maji vijijini imeongezeka kutoka wastani 
wa asilimia 74.5 mwezi Desemba, 2021 hadi kufikia wastani wa asilimia 77 mwezi 
Desemba, 2022. Kiwango hicho kimeongeza idadi ya wananchi wanaopata huduma 
ya maji kwenye maeneo ya vijijini kufikia 30,209,409 hivi sasa
2.4	 Hali ya Upatikanaji wa Huduma ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mijini

6.	 Hali ya huduma ya majisafi na salama katika maeneo ya mijini imeongezeka 
kutoka wastani wa asilimia 86.5 mwezi Desemba, 2021 hadi wastani wa asilimia 88 
mwezi Desemba, 2022. Kiwango hicho kimeongeza idadi ya wananchi 2,345,537 wa 
maeneo ya mijini wanaopata huduma ya maji.
7.	 Huduma ya uondoshaji majitaka katika maeneo ya mijini imeendelea kui-
marika ambapo mtandao wa mabomba ya majitaka umeongezeka kutoka kilomita 
1,385.8 mwezi Aprili 2022 hadi kufikia kilomita 1,416.93 mwezi Aprili 2023. Aidha, 

Hotuba ya Bajeti ya Wizara ya 
Maji kwa Mwaka 2023/2024

kwenye miji ya Geita, Kahama, Magu, Misungwi, Lindi, Kigo-
ma, Sumbawanga, Bukoba na Lamadi ambayo haina mtand-
ao, huduma ya uondoshaji majitaka inatolewa kwa utaratibu 
wa magari na mabwawa ya kutibu majitaka. 

3.0	 UTEKELEZAJI WA BAJETI KWA MWAKA 2022/23 

3.1	 Upatikanaji wa Fedha 

8.	 Mwaka 2022/23, Fungu 49 – Wizara ya Maji iliidhin-
ishiwa jumla ya Shilingi bilioni 709.36; kati ya fedha hizo 
Shilingi bilioni 51.46 ni fedha za matumizi ya kawaida na 
Shilingi bilioni 657.89 ni fedha za maendeleo. Hadi mwezi 
Aprili 2023, Wizara imepokea jumla ya Shilingi bilioni 686.37 
sawa na asilimia 96.76 ya bajeti iliyoidhinishwa. Kati ya fedha 
zilizopokelewa, Shilingi bilioni 648.08 ni za kutekeleza mira-
di ya maendeleo na Shilingi bilioni 38.29 ni kwa ajili ya ma-
tumizi ya kawaida.
3.2	 Programu na Miradi Mbalimbali Iliyotekelezwa katika 
mwaka 2022/23 

9.	 Wizara imeendelea kutekeleza Programu ya Maende-
leo ya Sekta ya Maji, hatua zilizofikiwa katika utekelezaji wa 
miradi na mafanikio yaliyopatikana ni kama ifuatavyo:-
3.2.1	 Usimamizi na Uendelezaji wa Rasilimali za Maji

10.	 Usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za maji un-
ahusisha tathmini na ufuatiliaji wa rasilimali za maji; kuhi-
fadhi na kudhibiti uchafuzi wa vyanzo vya maji; kugawa maji 
kwa sekta mbalimbali kwa kuzingatia mahitaji na kiasi cha 
maji kilichopo; na kuendeleza rasilimali za maji. Hadi mwezi 
Aprili 2023, vituo 136 vya kufuatilia mwenendo wa rasilimali 
za maji vimekarabatiwa na vituo sita (6) vimejengwa; vibali 
vipya 1,554 vya matumizi ya maji na vibali 630 vya kuchim-
ba visima vya maji vimetolewa; leseni 105 zimehuishwa; na 
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vyanzo 63 vimewekewa mipaka. Vilevile, ujenzi wa mabwa-
wa 10 ya ukubwa wa kati na madogo umekamilika na ujenzi 
wa mabwawa 40 unaendelea.
11.	 Naomba niwahimize wananchi wote  wanaotaka 
kutumia maji kutoka katika vyanzo mbalimbali wafahamu 
kuwa wanao wajibu wa kisheria wa kuomba vibali vya ma-
tumizi ya maji kutoka katika Bodi za Maji za Mabonde.
3.2.2	 Huduma za Ubora wa Maji

12.	 Mwaka 2022/23, Wizara ya Maji kupitia Maabara za 
Ubora wa Maji imeendelea kusimamia na kufuatilia ubora 
wa maji nchini. Vilevile, Wizara imeendelea kuhakiki na ku-
fuatilia ubora wa madawa ya kusafisha na kutibu maji pamo-
ja na kuhakiki ubora wa majitaka yanayorudishwa kwenye 
mazingira. Jumla ya vyanzo vya maji 1,473 ambavyo ni mito, 
maziwa, chemichemi na mabwawa vilihakikiwa ubora wake. 
Matokeo ya uchunguzi yalionesha kuwa ubora wa maji wa 
vyanzo vya maji nchini na mitandao ya kusambaza maji ni 
wa kuridhisha. 
13.	 Natoa wito kwa wadau wote kutambua umuhimu wa 
kupima maji kabla ya kuyatumia kwa matumizi mbalimbali.
3.2.1	 Huduma za Usambazaji Majisafi na Usafi wa Mazingi-
ra Vijijini
14.	 Mwaka 2022/23, Serikali kupitia Wakala wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) ilipanga kutekeleza 
jumla ya miradi 1,029 ya maji na usafi wa mazingira vijijini. 
Hadi mwezi Aprili 2023, jumla ya miradi 586 imekamilika na 
miradi mingine utekelezaji wake unaendelea. 
15.	 Katika kuhakikisha miradi ya maji vijijini inakuwa 
endelevu, hadi mwezi Aprili 2023, jumla ya vyombo 111 vya 
Watoa Huduma ngazi ya Jamii (CBWSOs) vimeundwa na 
kusajiliwa na hivyo kuwa na jumla ya CBWSO 2,515 zilizosa-
jiliwa. CBWSOs hizo zimeajiri jumla ya wataalam 5,296 kwa 
ajili ya uendeshaji. Vilevile, Serikali imeendelea kuzijengea 
uwezo CBWSOs kwa kutoa mafunzo maalum kuhusu utun-
zaji, uendeshaji na usimamizi wa miradi ya maji vijijini; 
kununua vitendea kazi; na kujenga majengo ya ofisi.
16.	 Wizara ya Maji kupitia RUWASA inatekeleza Pro-
gramu ya Uendelevu wa Huduma ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (Program for Results-P4R) ambapo fedha 
hutolewa kutokana na matokeo ya utendaji. Awali, Programu 
hii ilianza kutekelezwa katika mikoa 17  (Geita, Iringa, Kag-
era, Katavi, Kigoma, Lindi, Manyara, Mara, Mtwara, Mwan-
za, Rukwa, Ruvuma, Shinyaga, Simiyu, Singida, Songwe na 
Tabora). Awali Programu hiyo ilitengewa Dola Milioni 350, 
katika kipindi cha miaka miwili ya utekelezaji wake, pro-
gramu imeonesha mafanikio yaliyopelekea Benki ya Dunia 
kuongeza kiasi cha Dola za Marekani Milioni 300 na kufanya 
kuwa na jumla ya Dola Milioni 650. 
17.	 Fedha zinazotolewa zinatokana na matokeo ya utenda-
ji ambapo anayefanya vizuri anapata fedha nyingi zaidi. Kwa 
mfano Halmashauri ya Nzega ilianza kwa kupewa fedha za 
awali Shilingi Bilioni 1.3 mwaka 2020/21 na mwaka 2022/23 
imeweza kupata Shilingi Bilioni 10.3. Kutokana na utenda-
ji mzuri na kuongezeka kwa fedha, programu itatekelezwa 
katika mikoa 25. Mikoa iliyoongezeka ni Njombe, Mbeya, 
Morogoro, Pwani, Tanga, Kilimanjaro, Arusha na Dodoma 
ambapo kwa kila Halmashauri ya Wilaya itapewa Shilingi 
Milioni 961 kama fedha za awali.
3.2.2	 Huduma za Usambazaji wa Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mijini
18.	 Serikali kwa kushirikiana na wadau imeendelea kute-
keleza miradi ya majisafi na usafi wa mazingira katika miji 
mbalimbali. Katika mwaka 2022/23, jumla ya miradi 175 ili-
pangwa kutekelezwa ambapo hadi mwezi Aprili 2023, miradi 
40 imekamilika na miradi 135 inaendelea kutekelezwa na ipo 

kwenye hatua mbalimbali. Baadhi ya miradi ni kama ifuatavyo:- 
(a)	 Mradi wa Kuboresha Huduma ya Maji katika Jiji la Mbeya 
19.	 Serikali imeanza utekelezaji wa mradi wa kutoa maji kutoka chanzo cha Mto 
Kiwira kupeleka katika Jiji la Mbeya kwa gharama ya Shilingi bilioni 117. Mradi huo 
utaongeza uzalishaji wa maji kutoka lita milioni 66.5 hadi lita milioni 184 kwa siku na 
kuimarisha hali ya huduma ya maji kutoka asilimia 80 hadi asilimia 95. 
(b)	 Mradi wa Kuboresha Huduma ya Maji katika Jiji la Dodoma 
20.	 Katika mpango wa muda mfupi wa kuboresha huduma ya maji katika Jiji la 
Dodoma, Serikali inaendelea na utekelezaji wa mradi wa maji Nzuguni unaogharimu 
Shilingi bilioni 5. Mradi huo utaongeza uzalishaji wa maji kutoka lita milioni 68.7 hadi 
lita milioni 76.3 kwa siku na utawanufaisha wakazi wa maeneo ya Nzuguni, Ilazo, Swas-
wa na Kisasa. 
21.	 Serikali inaendelea kutafuta vyanzo vya maji vya uhakika kwa ajili ya Jiji la 
Dodoma ikiwemo ujenzi wa Bwawa la Farkwa na kutoa maji Ziwa Victoria. 
(c)	 Miradi ya Kuboresha Huduma ya Majisafi katika Mkoa wa Dar es Salaam na 
baadhi ya Maeneo ya Mkoa wa Pwani
22.	 Serikali inatekeleza miradi ya kuboresha huduma ya majisafi na usafi wa mazin-
gira katika Mkoa wa Dar es Salaam pamoja na miji ya Kibaha, Kisarawe, Mkuranga, 
Chalinze na Bagamoyo katika Mkoa wa Pwani. Baadhi ya miradi hiyo ni pamoja na 
mradi wa ukarabati na upanuzi wa mfumo wa kusambaza majisafi ambao umekamilika 
na kuzinduliwa na Mheshimiwa Kassim Majaliwa Majaliwa, Waziri Mkuu wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania tarehe 16 Machi, 2023; mradi wa usambazaji maji maeneo 
ya Mbezi – Makabe; na ujenzi wa miundombinu ya usambazaji maji kutoka katika vi-
sima virefu vya Kimbiji na Mpera. Katika kuhakikisha maji yanapatikana kwa kipindi 
chote cha mwaka, Serikali imeanza ujenzi wa bwawa la Kidunda na mkandarasi yupo 
eneo la kazi na malipo ya awali shilingi bilioni 49 yamefanyika. 
(d)	 Mradi wa Kuboresha Huduma ya Majisafi katika Jiji la Mwanza 
23.	  Serikali kwa kushirikiana na Benki ya Uwekezaji ya Ulaya pamoja na Shirika 
la Maendeleo la Ufaransa imeendelea kutekeleza mradi wa ujenzi wa miundombinu 
ya kusafisha na kutibu maji katika eneo la Butimba kwa gharama ya Euro 26,165,102 
(sawa na shilingi bilioni 69). Hadi mwezi Aprili 2023, utekelezaji wa mradi umefikia 
asilimia 71. Mradi unatarajiwa kukamilika mwezi Julai, 2023 na utawanufaisha wakazi 
wa maeneo ya Jiji la Mwanza (Nyegezi, Mkolani, Buhongwa, Nyamazobe, Nyahingi, 
Bugando, Luchelele, Lwanima, Sahwa, Fumagila, Kishiri na Igoma); Magu (Kisesa, Bu-
jola na Kanyama) na Wilaya ya Misungwi (Usagala, Fela, Bukumbi na Nyashishi). 
(e)	 Mradi wa Maji Mugango – Kiabakari - Butiama
24.	 Serikali inatekeleza mradi wa maji Mugango - Kiabakari - Butiama kwa gharama 
ya Dola za Marekani milioni 30.69 (sawa na shilingi bilioni 70.5). Hadi mwezi Aprili 
2023, utekelezaji wa mradi ulikuwa umefikia asilimia 79 na unatarajiwa kukamilika 
katika mwaka 2023/24. Mradi huo utawanufaisha wakazi 100,000 waliopo katika eneo 
la mradi pamoja na vijiji vilivyopo ndani ya kilomita 12 kutoka bomba kuu.
(f)	    Simiyu Mradi wa Kukabiliana na Athari za Mabadiliko ya Tabianchi katika 
Mkoa wa Simiyu
25.	 Mradi wa Kukabiliana na Athari za Mabadiliko ya Tabianchi unatekelezwa 
kwenye Wilaya tano (5) za Busega, Bariadi, Itilima, Maswa na Meatu katika Mkoa wa 
Simiyu. Mradi huo unatekelezwa na Serikali kwa gharama ya Shilingi bilioni 444.6. 
Hadi mwezi Aprili 2023, kiasi cha Shilingi bilioni 1.97 kimetumika kulipa fidia kwa wa-
nanchi wapatao 1,364 kati ya 1,395 waliofanyiwa uthamini. Aidha, taratibu za kuwapata 
wakandarasi kwa ajili ya ujenzi wa mradi zinaendelea na utekelezaji unatarajiwa kuanza 
katika mwaka 2023/24. 
(g)	 Mradi wa Kuboresha Huduma ya Maji katika Miji 28
26.	 Serikali imeanza utekelezaji wa mradi wa uboreshaji huduma ya maji katika miji 
28 unaogharimu Shilingi trilioni 1.48. Wakandarasi kwa ajili ya ujenzi wa mradi wame-
patikana na wameanza maandalizi ya awali ya maeneo ya ujenzi pamoja na kukamili-
sha kazi ya usanifu.  Miji itakayonufaika na mradi huu ni Kilwa Masoko, Nanyumbu, 
Makonde, Njombe, Makambako/Wangingómbe, Ifakara, Chunya, Rujewa, Singida, 
Kiomboi, Manyoni, Chamwino, Chemba, Mugumu, Tarime/Rorya, Sikonge, Urambo/
Kaliua, Kasulu, Mpanda, Songea, Geita, Chato, Kayanga, Mafinga, Handeni, Korogwe, 
Muheza na Pangani.
(h)	 Miradi ya Maji katika Miji mingine
27.	 Miradi mingine inayoendelea kutekelezwa katika baadhi ya miji ni pamoja na; 
Majiji ya Arusha na Tanga; Manispaa za Morogoro, Shinyanga na Mtwara/Mikindani; 
na  Mji wa Tunduma, Tinde na Shelui.
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4.0	 MAFANIKIO YA MIAKA MIWILI YA SERIKALI YA AWAMU 
YA SITA KATIKA SEKTA YA MAJI

28.	 Katika kipindi cha miaka miwili (2021 - 2022) ya Serikali ya Awamu 
ya Sita inayoongozwa na Rais wetu Mpendwa, mpenda wananchi wake, 
mwenye dhamira njema ya kumtua mama ndoo kichwani, Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
mafanikio makubwa yamepatikana katika Sekta ya Maji. Mafanikio hayo 
ni pamoja na:- 
(i)	 Mageuzi makubwa ya kiutendaji yaliyofanyika kwa watumishi 9,422 
waliopo ambao wamechangia mafanikio makubwa ya sekta kutokana na 
kuwa na ari ya kazi, kujituma, weledi na kubeba maono mema ya Rais wetu 
ya kumtua mama ndoo kichwani. 
(ii)	 Kukamilika kwa miradi 1,373 ya usambazaji maji inayotoa huduma 
katika vijiji 2,649 na kufikisha jumla ya vijiji 9,737 vinavyopata huduma ya 
maji nchini; 
(iii)	 Kukamilika kwa miradi 80 ya usambazaji maji mijini ambayo inatoa 
huduma kwa wananchi 4,305,801;
(iv)	 Kukwamuliwa kwa miradi 157 kati ya 177 ya maji vijijini iliyokuwa 
na changamoto kwa muda mrefu;
(v)	 Kuanzishwa kwa mfumo wa takwimu za miradi (MajiApp) na mfu-
mo wa usimamizi wa ankara za maji (Unified billing system);
(vi)	 Kuongezeka kwa maabara za ubora wa maji zenye hadhi ya Ithi-
bati kutoka maabara moja (1) ya Mwanza iliyokuwepo mwaka 2021 hadi 
kufikia maabara saba (7). Maabara hizo ni Singida, Shinyanga, Kigoma, 
Bukoba, Musoma na Dar es Salaam;
(vii)	 Kuanza kwa ujenzi wa mabwawa ya Kidunda na Farkwa;
(viii)	 Kununuliwa na kuanza kutumika kwa seti 25 za mitambo ya ku-
chimba visima na seti tano (5) za mitambo ya ujenzi wa mabwawa;
(ix)	 Kuzinduliwa kwa Mpango wa Uhifadhi wa Vidakio vya Maji nchini 
wa mwaka 2021 hadi 2035. Kupitia Mpango huo, jumla ya miti rafiki ya 
maji 2,541,803 imepandwa kwenye maeneo ya vyanzo vya maji katika ma-
bonde yote tisa nchini; na
(x)	 Kufanyika kwa Marekebisho Na. 8 ya Mwaka 2022 ya Sheria ya Usi-
mamizi wa Rasilimali za Maji Na. 11 ya mwaka 2009 ili kuimarisha usima-
mizi na uendelezaji wa rasilimali za maji nchini.

29.	 Katika kipindi cha miaka miwili ya uongozi mahiri wa Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
hali ya upatikanaji wa huduma ya majisafi na salama imeimarika kwa wa-
nanchi wa vijijini kutoka wastani wa asilimia 70.1 mwaka 2020 hadi asili-
mia 77 mwezi Desemba, 2022; na kwa maeneo ya mijini kutoka wastani wa 
asilimia 84 mwaka 2020 hadi wastani wa asilimia 88 mwezi Desemba, 2022.

5.0	 CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA NA HATUA ZINAZO-
CHUKULIWA

30.	 Changamoto kubwa zinazoikabili sekta ya maji ni:-
a)	 Mahitaji makubwa ya fedha za uwekezaji kwenye miradi mikubwa 
ya maji hasa ya kimkakati; 
b)	 Uharibifu wa vyanzo vya maji unaotokana na uvamizi na uchafuzi; 
na
c)	  Mabadiliko ya tabianchi. 
31.	 Katika kukabiliana na changamoto hizo, hatua mbalimbali zimeen-
delea kuchukuliwa zikiwemo kuendelea kutafuta fedha kwa ajili ya kute-
keleza miradi mikubwa ya maji; kushirikiana na wadau katika kuendeleza 
uhifadhi na udhibiti wa uchafuzi wa vyanzo vya maji; kutekeleza miradi 
ya maji ambayo itatumia vyanzo vya maji vya uhakika kama vile mito mi-
kubwa na maziwa; ujenzi wa mabwawa ya kuhifadhi maji; na kutekeleza 
mkakati wa kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.

6.0	 VIPAUMBELE NA MPANGO WA UTEKELEZAJI KWA MWA-
KA 2023/24

32.	 Mwaka 2023/24, Serikali imepanga kuwa na vipaumbele vifuata-

vyo:-
a)	 Kukamilisha mapitio ya Sera ya Taifa ya Maji ya mwaka 2002;
b)	 Kuimarisha usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za maji; 
c)	 Kuwa na mtandao wa taifa wa maji (National Water Grid);
d)	 Kuwa na Mpango Kabambe wa Usambazaji Maji (Water Supply 
Masterplan);
e)	 Kuimarisha usimamizi wa ubora wa maji; 
f)	 Kukamilisha ujenzi, ukarabati na upanuzi wa miradi inayoende-
lea na kukabiliana na upotevu wa maji (Non Revenue Water - NRW);
g)	 Kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji  wa miradi ili kuwa na hudu-
ma endelevu ya upatikanaji wa maji;
h)	 Kuendelea na utekelezaji wa mradi wa maji wa miji 28; 
i)	 Kuendelea na utekelezaji wa miradi ya usafi wa mazingira;
j)	 Kuendelea na ujenzi wa mabwawa madogo, yenye ukubwa wa 
kati na makubwa yakiwemo Kidunda na Farkwa ili kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi; 
k)	 Kuimarisha taasisi za Wizara ya Maji ikiwemo Chuo cha Maji, 
Mfuko wa Taifa wa Maji na RUWASA; na
l)	 Kuimarisha ushirikiano na ushirikishwaji wa wadau wa sekta ya 
maji. 

7.0	 MAOMBI YA FEDHA KWA MWAKA 2023/2024

33.	 Ninaomba sasa kutoa hoja  Bunge lako Tukufu liidhinishe jumla 
ya Shilingi  756,205,106,000 kwa ajili ya matumizi ya Wizara ya Maji 
kwa mwaka 2023/24. Kati ya fedha hizo, Matumizi ya Kawaida ni Shilin-
gi 60,375,474,000 ambapo Shilingi 18,035,561,000 ni kwa ajili ya kugha-
ramia Matumizi Mengineyo (OC) na Shilingi 42,339,913,000 ni kwa 
ajili ya kulipa mishahara (PE). Jumla ya bajeti ya maendeleo ni Shilingi 
695,829,632,000 ambapo kati ya fedha hizo, Shilingi 407,064,860,000 ni 
fedha za ndani na Shilingi 288,764,772,000 ni fedha za nje.
Bajeti inapatikana katika Tovuti ya Wizara ya Maji, yenye kikoa cha 
www.maji.go.tz

PICHA: Matukio mbalimbali wakati Waziri wa Maji Mhe. Jumaa 
Aweso (Mb) akiwasilisha hotuba ya bajeti, Bungeni jijini Dodoma.
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SERIKALI KUJENGA ZAIDI YA MIRADI 1,000 YA MAJI

Wizara ya Maji yatakiwa kutekeleza 
mwongozo wa ubia na sekta binafsi

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb) ameit-
aka Wizara ya Maji ishirikiane na wadau mbalim-
bali wa sekta ya maji ili kutengeneza na kutekeleza 
mwongozo wa ubia kati ya Sekta ya Umma na Sek-
ta Binafsi (PPP) ili kuimarisha uwekezaji katika 
Sekta ya Maji. 

Amesema hayo wakati akizindua Mkakati Mpya  
wa Asasi ya WaterAid Tanzania 2023-2028 na 
Maadhimisho ya Miaka 40 ya Asasi hiyo nchini 
Tanzania  jijini Dar es Salaam.

Waziri Mkuu amesema yapo mafanikio mengi yali-
yoletwa na Wizara ya Maji lakini bado inatakiwa 
kuendeleza ushirikiano ili kuhakikisha fedha zin-
azotolewa zinafikisha huduma endelevu, jumuishi 
na salama ya majisafi, usafi wa mazingira na usafi 
binafsi kwa Watanzania wote. 

Aidha, Wizara ya Maji kwa kushirikiana na wadau 
wa Sekta ya Maji ihakikishe miradi yote inayoen-
delea katika Sekta ya Maji inatekelezwa kwa ufanisi 
na inakamilika kwa wakati na kwa kuzingatia tha-
mani ya fedha. Amesema hiyo itasaidia kufaniki-
sha na kuharakisha uwekezaji katika Sekta ya Maji 
katika maeneo mbalimbali nchini.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa Maji Mhe. 
Mhandisi Maryprisca Mahundi (Mb) akimwakil-
isha Waziri wa Maji amewashukuru Asasi ya Wa-

terAid Tanzania kwa kuwa tayari 
kusaidia Sekta ya Maji nchini. 
Amesema utekelezaji wa Mpango 
uliopita umewezesha ujenzi wa 
idadi ya miradi 73 inayojumisha 
miradi 14 ya maji, miradi 57 ya 
miundombinu ya WASH kwenye 
shule na vituo vya kutolea hudu-
ma za afya, na miradi 2 ya miun-
dombinu ya udhibiti majitaka. 

Utelekelezaji wa miradi hiyo ume-
pelekea wananchi kupata majis-
afi na salama, vituo vya afya 35 
kupata huduma ya maji na shule 
30 zimepata miundombinu ya 

WASH ikiwemo miundombinu ya uvu-
naji maji ya mvua.

Awali akitoa salam za ukaribisho Mkuru-
genzi Mkazi wa Asasi ya WaterAid Tan-
zania. Anna Tenga Mzinga ameshukuru 
ushirikiano mzuri ambao wameupata 
kwa muda wote tangu wameanza kazi 
nchini Tanzania. Amesema kwa miaka 
40 iliyopita Asasi hiyo imewafikia watu 
milioni 8 moja kwa moja kwa huduma 
ya maji safi, kuwapatia watu 800,000 
vyoo bora, na kuwafikia watu milioni 26 
kwa uhamasishaji wa usafi wa mazingi-
ra wanaofanya kazi katika Mikoa 11 ya 
Tanzania Bara na Zanzibar.
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Dkt. JK aipongeza Wizara ya Maji Kufanikisha TanWIP

Wizara ya Maji imepongez-
wa kwa kukamilisha Programu 
ya Uwekezaji katika Sekta ya 
Maji  (TanWIP) 2024-2030 hapa 
nchini, ambayo utekelezaji wake 
utakuwa na thamani ya Dola za 
Marekani Bilioni 15.02
Rais wa mstaafu wa Awamu 
ya  Nne Mhe. Dkt. Jakaya Mr-
isho Kikwete ametoa pongezi 
hizo alipoongea na menejimenti 
ya taasisi za Sekta ya Maji jiji-
ni Dodoma, katika ukumbi wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Hudu-
ma za  Nishati na Maji (EWU-
RA).
Mhe. Dkt. Kikwete amesema 
hatua iliyopigwa na Serikali ya 
Awamu ya Sita ni kubwa kwa 
sababu lengo la “kumtua mama 
ndoo ya maji kichwani” linaka-
milishwa ikiwamo kuhakikisha 
maji yanapatikana ndani ya mita 
400 kutoka katika makazi, na sio 
wananchi kusafiri kwenda kuta-
futa huduma ya maji. 
Ameongeza kuwa mapinduzi 
na mabadiliko makubwa yame-
fanyika katika kuihudumia 
jamii katika eneo la maji, ukil-
inganisha na historia ilivyoku-
wa zamani pamoja na juhudi za 
dhati zilizokuwa zikifanywa na 
viongozi wa ngazi tofauti tofau-
ti katika kufanikisha utekelezaji 
wa miradi wa maji. 
Mhe. Rais Dkt. Kikwete katika 
historia ya uongozi wake aliteu-
liwa kuwa Waziri wa 10 kuhudu-
mu katika Sekta ya Maji tangu 
nchi ilipopata uhuru mwaka 
1961. 
Waziri wa Maji Mhe. Jumaa 
Aweso (Mb) akiongea katika 
kikao hicho amesema Sekta ya 

Maji na kazi zake kwa ujum-
la imebebwa na watu wengi, 
na viongozi mbalimbali aki-
wemo Mhe. Kikwete, am-
baye alifanya kazi kubwa ya 
kutukuka na hadi leo bado 
anatumika kujenga kizazi 
kipya katika kazi.
Mhe. Aweso amesisitiza 
wazee katika jamii wana 
mchango mkubwa katika 
maendeleo yanayotokea leo 
na mabadiliko mbalimbali 
katika utendaji kazi, hivyo ni 
vizuri watumike.
Akielezea program hiyo ya 
TanWIP Katibu Mkuu, Wiz-
ara ya Maji Mhandisi Nadhi-
fa Kemikimba amesema ime-
jikita katika maeneo makuu 
manne ambayo ni maji kwa 
uchumi endelevu, maji kwa 
ustawi wa jamii, masuala ya 
mabadiliko ya tabia nchi na 
menejimenti ya rasilimali za 
maji.
Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho 
Kikwete ni Mwenyekiti wa 
Bodi ya Taaisi inayojishu-
ghulisha na masuala ya 

maji, Global Water Partnership Southern Afri-
ca (GWPSA) na Mwenyekiti Mwenza Mbada-
la (Alternative Co-Chair) wa Programu ya 
Uwekezaji katika Maji barani Afrika, Continen-
tal Africa Water Investment Programme (AIP) 
High-Level Panel.
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MORUWASA yapewa heko kwa kazi nzuri

Naibu Waziri wa Maji, Mhe.  Mhandisi Marypri-
sca Mahundi (Mb) ameipongeza Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Morogoro 
(MORUWASA) kwa kazi nzuri ya kutekeleza 
ujenzi wa mradi wa maji wa Magadu.

Naibu Waziri Mahundi ametoa pongezi hizo  
wakati wa ziara  ya kikazi mkoani Morogoro 
ambapo amekagua mradi wa maji  wa Maga-
du utakaonufaisha wananchi zaidi ya 23,000 wa 
maeneo ya kata hiyo kwa ufadhili wa serikali 
wa Tsh.Bilioni 1.7 kupitia Mfuko wa Taifa wa 
Maji.

Mhe. Mahundi amewasisitiza wananchi ku-
hakikisha wanatunza miundombinu  na chan-
zo cha maji ili  mradi huo kuwa endelevu kwa 
sasa na vizazi vijavyo.

Katika ziara hiyo,  Mkuu wa Wilaya Morogoro  
Mhe. Rebeca Nsemwa ametoa pongezi kwa 
Mhe.  Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na watendaji wake wa 
Wizara ya Maji kwa kazi kubwa wanayoifanya.

Na Mbunge  wa jimbo la Morogoro Mjini Mhe. 
Dkt.  Abdulaziz Abood (Mb) pamoja na Di-
wani wa Kata ya Magadu wameipongeza Wiz-
ara ya Maji  kwa kazi nzuri na  watendaji wa 
MORUWASA kwa kazi kubwa  wanayoifanya 
katika kutatua changamoto ya maji katika Ma-
nispaa ya Morogoro.

 Mkurugenzi Mtendaji wa MORUWASA 
Mhandisi Tamim Katakweba amesema mradi 
huo  upo katika hatua za mwisho na kutaraji-
wa kuanza kuhudumia wananchi kuanzia Julai 
2023  na ameshukuru kwa fedha zilizotolewa 
na Serikali  kufanikisha upatikanaji wa maji 
Morogoro kwa zaidi ya asilimia 100.

Katika ziara yake, Mhe.Mahundi pia ametem-
belea mradi wa kuhifadhi chanzo cha Maji mto 
Tangeni unaotekelezwa na Bodi ya Maji  Bonde 
la Wami/Ruvu na kupongeza juhudi za utunza-
ji na uhifadhi wa vyanzo vya maji.

Naibu Waziri Mahundi amepongeza  na kufu-
rahishwa  na ushirikiano uliopo baina ya Taasi-
si za Sekta ya Maji mkoani Morogoro.

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi Marypri-
sca Mahundi (Mb)  akiwa katika ziara ya kikazi 
mkoani Morogoro.



Jarida Tando Aprili - Juni, 2023

6

MORUWASA watakiwa kuongeza kasi kukamilisha 
mradi wa bilioni 185

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Mhandisi Nadhifa 
Kemikimba ameitaka Menejimenti ya Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Morogoro (MORU-
WASA) kuhakikisha  inaongeza kasi katika ute-
kelezaji wa mradi wa maji mkubwa wa Uboreshaji 
Huduma za Majisafi na Usafi wa Mazingira  katika 
Manispaa ya Morogoro.

Amesema hayo akiwa katika ziara ya kikazi kwa 
taasisi za Sekta ya Maji mkoani Morogoro, na mi-
ongoni mwa aliokutana nao katika kikao kazi ni 
menejimenti ya MORUWASA kwa kufanya  tath-
mini ya maendeleo ya utekelezaji wa mradi huo 
unaofadhiliwa na Serikali kupitia mkopo wenye 
masharti nafuu kutoka Shirika la Maendeleo la 
Ufaransa ( AFD) kwa thamani ya  shilingi bilioni 
185.

Mhandisi  Kemikimba ameielekeza 
menejimenti ya MORUWASA na 
timu inayotekeleza mradi huo kufa-
nya marejeo ya muda wa utekelezaji 
wa vipengele vya mradi ikiwemo un-
yanyuaji wa Bwawa la maji la Mindu, 
ujenzi wa mtambo mpya wa kutibu 
maji wa Mafiga wenye uwezo wa ku-
zalisha maji lita 54,000,000 kwa siku 
na ujenzi wa ofisi mpya za MORU-
WASA ili kuongeza kasi ya ute-
kelezaji na kuhakikisha  mradi un-
akamilika mapema na kwa wakati.

Katika ziara hiyo Katibu Mkuu 
Mhandisi Kemikimba ameongea 
na watumishi wa MORUWASA na 
kuwapongeza kwa kazi kubwa na 

jitihada  wanazozifanya kati-
ka  kuwezesha utekelezaji wa 
miradi ya maji pamoja na ku-
endelea kutoa huduma ya maji 
kwa wananchi.

Aidha, amewasisitiza watumi-
shi wa MORUWASA  pamoja 
na jitihada kubwa wanazozifa-
nya, bado wana kazi kubwa ya 
kufanya katika miradi ya maji  
na kuwataka kuendelea kufan-
ya kazi kwa dhati. 
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Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Mhandi-
si Cyprian Luhemeja akiwa na watumishi wa 
MWAUWASA wakati wa ziara yake ya kikazi Ji-
jini Mwanza.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi Cy-
prian Luhemeja amewataka watumishi wa Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza 
(MWAUWASA) kuhakikisha wanatumikia vye-
ma nafasi zao   ili kuboresha hali ya upatikanaji 
wa huduma ya majisafi katika maeneo mbalimbali 
wanayohudumia.

Amesema hayo kwa nyakati tofauti wakati akitem-
belea ofisi mbalimbali za MWAUWASA ili kuzu-
ngumza na watumishi na kujadili changamoto 
zinazowakabili katika ufikishaji wa huduma ya 
majisafi na salama kwa wananchi lengo likiwa ni 
kuzipatia ufumbuzi wa pamoja na kuimarisha up-
atikanaji wa huduma ya maji jijini Mwanza.

“Ninaamini MWAUWASA mnao uwezo wa kufa-
nya vizuri zaidi katika kuwahudumia wananchi, 
nina imani mkijipanga vyema hali ya huduma ya 
maji itaimarika,” Mhandisi Luhemeja alisema na 
kuongeza kuwa Jiji la Mwanza ni Jiji la kimkaka-
ti na kwamba linahitaji kuwa na huduma bora na 
ya uhakika ya majisafi na salama hasa ikizingatiwa 
kuwa Serikali imewekeza fedha nyingi kuhakiki-
sha huduma inaimarika.

“MWAUWASA ni Mamlaka ya Maji ya pili kwa 
ukubwa baada ya DAWASA, mpo kimkakati na 
mkoa wa Mwanza ndio kitovu cha kanda ya ziwa 
na huu mkoa unaakisi masuala yote ya kiuongozi 
Kanda ya Ziwa,” Mhandisi Luhemeja alisisitiza.

Aliwaasa watumishi wa MWAUWASA kuhakikisha 
wanatanguliza mbele uzalendo, nidhamu, ubuni-
fu, kuheshimiana na kufanya kazi kwa pamoja kwa 
maslahi mapana ya wananchi wanaowahudumia.

Alisema Serikali imewaamini watendaji wa 
MWAUWASA na hivyo kuwapa dhamana ya ku-
wafikishia wananchi wa Mwanza huduma ya maji 
na aliwasisitiza kuhakikisha wanaienzi amana hiyo 
ili dhamira ya Serikali ifikiwe kikamilifu.

“Malalamiko ni mengi, hakikisheni mnajipanga 
vyema, mnasimamia kikamilifu usambazaji wa maji 
ili kufikisha huduma kote mnapopaswa kufikisha. 
Uzuri wa maji unaweza kuyahifadhi”  Mhandisi 
Luhemeja alisema na kuainisha kuwa  upotevu wa 
maji ni mkubwa na aliielekeza  MWAUWASA ku-
hakikisha inajipanga na inakuja na mikakati dhabi-
ti katika harakati za kupunguza upotevu wa maji ili 
kuongeza upatikanaji wa maji wanayozalisha. 

MWAUWASA watakiwa kutendea haki nafasi zao
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Ushrikishwaj wa wadau Sekta ya Maji 
wawaleta UKEF wa Uingereza

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) amefanya 
mazungumzo na Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-
ka la UK Export Finance (UKEF), Bwn. Tim Reid 
kuhusu Sekta ya Maji na maendeleo yake hapa 
nchini.

Mazungumzo hayo yamefanyika jijini Dodoma 
ambapo ni matokeo ya ziara ya Mhe. Aweso aliy-
oifanya hivi karibuni nchini Uingereza na kufanya 
mazungumzo na wadau mbalimbali wa maendeleo 
kwa lengo la kushirikiana katika utatuzi wa chan-
gamoto zinazoikumba Sekta ya Maji nchini Tanza-
nia. 

Waziri  Aweso katika mazungumzo hayo amem-
hakikishia Bwn. Reid kuwa serikali ya Tanzania 
iko tayari kushirikiana na UKEF katika kuhakiki-
sha malengo yake yanafikiwa.

Amesema Wizara ya Maji ipo katika mipango 
mbalimbali mahsusi yenye lengo la kuhakikiha 
mama wa Tanzania anatua ndoo ya maji kichwani 
na jitihada hizo haziwezi kufanikiwa bila ushirik-
ishwaji na kushirikiana na wadau mbalimbali wa 

Aprili - Juni, 2023

maendeleo wakiwemo UKEF.

Kwa upande wake Bwn, Reid amem-
hakikishia Waziri Aweso kuwa UKEF 
iko tayari kushirikiana na  Serikali ya 
Tanzania kutokana na utayari ambao 
ameuoneshwa na Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania pamoja na timu yake waki-
wamo viongozi wa Wizara  ya Maji kati-
ka kujenga ushirikiano na mataifa ya nje 
ikiwamo nchi ya Uingereza. 

Amemuomba Waziri Aweso afikishe 
salam zake kwa Mhe.  Rais kuwa UKEF 
wana imani kubwa na serikali anayoio-
ngoza hivyo wako tayari wakati wowote 
kuendeleza ushirikiano huo kwa kupitia 
Sekta ya Maji. 

Pamoja na Mhe. Aweso, katika kikao 
kimehudhuriwa na Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Maji Mhandisi Nadhifa Kemi-
kimba pamoja na wataalam wa Wizara 

ya Maji. 
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Bilioni 12.6 kutunza maji ya Victoria Mwanza

Kamisheni ya Bonde la Ziwa Victoria kupitia 
programu ya Pamoja ya Usimamizi na Uen-
delezaji wa Rasilimali za Maji katika Bonde 
la Ziwa Victoria (LVB-IWRM) inatarajia ku-
tumia kiasi cha Euro milioni 5.3, sawa na zaidi 
ya shilingi za Tanzania bilioni 12.6 ili kutekele-
za ujenzi wa  miundombinu ya majitaka na us-
afi wa mazingira jijini Mwanza.
 
Mradi huo utatekelezwa kupitia Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Jiji la Mwan-
za (MWAUWASA) na utahusisha ujenzi wa 
miundombinu mbalimbali ikiwemo mita-
ro yenye urefu wa takribani kilometa 15, un-
unuzi wa magari ya majitaka na kuunganisha 
kaya mbalimbali katika mfumo wa majitaka ili 
kuthibiti tabia ya kutapisha majitaka kutoka 
katika makazi kuelekea katika ziwa Victoria. 

Naibu Katibu Mtendaji wa Kamisheni ya Bonde 
hilo Mhandisi Coletha Ruhamya ameainisha 
hayo wakati wa mafunzo maalumu kwa wana-
habari jijini Mwanza yakiwahusisha na Maafi-
sa Habari kutoka Wizara Mtambuka ikiwemo 
Wizara ya Maji.

Amesema programu hiyo ni kubwa na inahita-
ji ushirikishwaji wa makundi mbalimbali kati-
ka jamii ili kuhakikisha taarifa sahihi zinapati-
kana wakati wa utekelezaji.

Akifungua mafunzo hayo Mkurugenzi wa Bodi 
ya Maji ya Bonde la Ziwa Viktoria Dkt. Renatus 
Shinhu  amewashukuru wadau wa maendeleo 
katika mradi huo ambao ni European Union 
(EU), Serikali ya Ujerumani kupitia Benki ya 
KFW pamoja na Serikali ya Tanzania.

Amesema mradi huo utawezesha usalama wa 
Ziwa Victoria na kuokoa mimea na viumbehai 
wengine wanaotegemea maji ya ziwa hilo. 
Programu ya Pamoja ya Usimamizi wa Rasili-
mali za Maji ya Ziwa Victoria (LVB IWRMP) 
ni programu ya kikanda inayoratibiwa na Ka-
misheni ya Bonde la Ziwa Victoria (LVBC) na 
kutekelezwa katika nchi tano wanachama wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Aprili - Juni, 2023

Taswira ya moja ya kitongoji cha makazi katika jiji la Mwanza
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Mtambo sasa upo Geita rasmi
Mkuu wa mkoa wa Geita Mhe. Martine Shigela 
amezindua  mtambo mkubwa wa kisasa wa uchim-
baji wa visima virefu mkoani Geita.  

Uzinduzi huo umefanyika mwezi Juni 2023 katika 
kijiji cha Ntono kata ya Bukoli wilaya ya Geita am-
bapo amesema serikali imetumia zaidi ya shilingi  
bilioni 20 kununua mitambo hiyo ambayo imega-
wanywa nchini kote na kwa mkoa wa Geita ita-
saidia kwa kiasi kikubwa kuwezesha uchimbaji wa 
visima.
Mhe. Shigela ameipongeza RUWASA Mkoa wa 
Geita kwa utekelezaji wa  miradi ya maji vijijini 
na kutaka mradi wa kisima kirefu katika kijiji cha 
Ntono kuhakikisha unasambaza maji katika vijiji 
jirani pamoja na kujenga vituo vya kuchotea maji. 

Meneja wa RUWASA Mkoa wa Geita Mhandisi 
Jabiri Kayilla amesema mtambo huo wa uchimbaji 
wa visima unahusisha gari ya mitambo ya uchim-
baji pamoja na gari la vifaa ukiwa na thamani ya 
shilingi milioni 600. 

Mhandisi Kayilla amesema kwa kuanzia mtambo 
huo utachimba visima 54 katika wilaya zote tano 
za mkoa wa Geita ambapo katika wilaya ya Geita 
kutachimbwa visima 21 kwenye vijiji mbalimbali, 
Chato Visima 7, Bukombe visima 13, Mbogwe vi-
sima 7, Nyang’hwale 6,.

Nao baadhi ya wakazi wa kijiji cha Ntono kata ya 
Bukoli wilayani humo wameipongeza serikali  kwa 
mradi huo wa kisima cha maji kwa sababu utamal-
iza kero ya ukosefu wa maji safi na salama katika 
maeneo yao.

10

Mkuu wa Mkoa wa Geita Mhe. Martine Shigela 
akizindua rasmi mtambo wa uchimbaji visima 
virefu katika Kijiji cha Ntono, Geita.

Aprili - Juni, 2023
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Siku ya Utumishi wa Umma Barani Afrika
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora Mhe. George 
Simbachawene (Mb) amezindua Mkataba wa 
Huduma ya Mteja, katika kuadhimisha Siku ya 
Utumishi wa Umma Barani Afrika, katika viwanja 
vya Nyerere jijini Dodoma.

Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa Wizara ya 
Maji umekabidhiwa kwa Mkurugenzi wa Utawala 
na Rasilimaliwatu Bi. Wanyenda Kutta .

Hafla hiyo imehudhuriwa na viongozi mbalimbali 
kutoka taasisi za umma, ambapo Mkataba huo ni 
moja ya nyenzo muhimu katika utoajiwa  huduma 
kwa umma na menejimenti ya taasisi za serikali.

Siku ya Utumishi wa Umma Barani Afrika huadhi-
mishwa kila mwaka Juni 23, na nchi wanachama 
wa Umoja wa Afrika (AU), lengo likiwa kutambua 
mchango wa watumishi wa umma katika kuleta 
maendeleo barani Afrika, pamoja na kutoa tuzo za 
ubunifu katika kutoa huduma kwa umma.

11
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TANO za Mwenge mradi wa maji wa Oldonyosambu

Mwenge wa Uhuru umeweka jiwe la msingi kati-
ka  mradi wa maji wa Oldonyosambu.  Mradi huo 
uliibuliwa mwaka 2020 kutokana na changamoto ya 
maji yanayotumika kuwa na madini mengi ya floride 
ambayo madhara yana madhara kwa afya ya binada-
mu.

Mradi umetekelezwa kwa kutumia fedha za ndani 
kupitia utaratibu wa wataalamu wa ndani wa Sek-
ta ya Maji (Force Account) na mpaka kukamilika 
utagharimu shilingi   6,382,532,295.20. Hivi sasa 
utekelezaji upo asilimia 30 na umeshatumia kiasi cha 
shilingi 1,311,250,147.3.

Mradi utazalisha maji kiasi cha lita 1,036,800 amba-
zo zitahudumia wakazi zaidi ya 29,449 wa maeneo ya 
Oldonyosambu, Lemanda, Oldonyowas na Lesinoni.

Abdala Shaib Kaim, Kiongozi wa mbio za Mwenge 
Kitaifa 2023 amekagua ujenzi na nyaraka za mradi 
huo ambapo ameridhika na utekelezaji unaoende-
lea.  Ameridhika  viwango na ubora wa ujenzi ikiwa 
ni pamoja na thamani ya fedha kuakisi matokeo na 
ubora wa mradi. 

Amesema nyaraka ziko vizuri na kupongeza kuwepo 
kwa cheti cha tathmini ya athari za mazingira na ku-
sisitiza mradi ukamilike kwa wakati kwa kuwa maji 
ni hitaji la muhimu, pia Mamlaka ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Arusha ( AUWSA) kuhakikisha in-
awasambazia wananchi maji majumbani na kwa am-
bao hawana uwezo wa kugharamia kupelekewa maji 
nyumbani wasogezewe huduma karibu katika vituo 
vya umma vya kuchota maji, kwasababu dhamira ya 
Serikali inayoongozwa na Mhe. Samia Suluhu Has-
san, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni 
kuhakikisha kila mwananchi anapata huduma ya 
majisafi na salama.
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Naibu Waziri Mhandisi Mahundi awaagiza 
DUWASA kufikisha maji Zahanati ya Ntyuka

Aprili - Juni, 2023

Naibu Waziri wa Maji Mhandisi Maryprisca Ma-
hundi (Mb) amemuagiza Mkurugenzi Mtendaji 
wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Dodoma (DUWASA) Mhandisi Aron Joseph ku-
hakikisha anafikisha huduma ya majisafi, salama 
na yenye kutosheleza kwenye zahanati ya Ntyuka,  
kata ya Ntyuka Jijini Dodoma. Agizo hilo amelitoa 
wakati akizindua mradi wa maji wa Ntyuka-Chi-
malaa kwa niaba ya Waziri wa Maji. Mradi huo 
umetekelezwa kwa gharama ya shilingi  Milioni 
471.8

Amesema dhamira ya serikali ni kuhakikisha in-
amtua mama ndoo ya maji kichwani huku ikifiki-
sha huduma ya majisafi na salama katika maeneo 
yote ya huduma za kijamii. Kwa maana hiyo Mku-
rugenzi ahakikishe Zahanati hiyo iliyoko katika 
eneo la mradi inafikishiwa huduma ya maji haraka 
iwekanavyo. Amewahakikishia wananchi wa jiji la 

Dodoma na Tanzania kwa ujumla 
kuwa serikali itaendelea na jitiha-
da zake za kuhakikisha huduma za 
kijamii zinafikiwa na huduma ya 
majisafi na salama.

Aidha, amewapongeza Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa mazingira 
Dodoma kwa kusimamia vizuri 
hadi kukamilika kwa mradi huo.

Akitoa taarifa ya mradi huo 
Mhandisi Aron amesema umete-
kelezwa kwa awamu mbili ambapo 
awamu ya kwanza imekamilika na 
inahudumia wakazi wapatao 1,931 
katika maeneo ya Ntyuka mtaa wa 
Chimalaa. Awamu ya pili inatara-
jiwa kutekelezwa katika mwaka wa 

fedha 2023/24 na itanufaisha wakazi 
wapatao 2,510 wa mtaa wa Nyerere na 
hivyo kufanya jumla ya wanufaika wa 
mradi huo kufikia 4,441.
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